255/60R17 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับSUV และครอสโอเวอร์ เช่น Toyota RAV4, Honda CR-V และ Ford Explorer
ด้วยความสูงแก้มยาง 153.0 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 60%) ยางนี้ให้การขับขี่ที่นุ่มนวลและซับแรงกระแทกจากพื้นผิวถนนได้ดี — เหมาะสำหรับการเดินทางประจำวันและการขับบนทางด่วน
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 225/50R17 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +12.3% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 225/50R17 จะแสดง 89.0 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 737.8 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 255/60R17 |
| ความกว้างหน้าตัด | 255 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 60% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 17" |
| ความสูงไหล่ยาง | 153.0 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 737.8 mm / 29.05" |
| เส้นรอบวง | 2317.9 mm / 91.25" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 431.4 |
| รอบต่อไมล์ | 694.3 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 235/60R17 | 713.8 | -24.0 | -3.3% | 103.4 |
| 255/60R17 (ปัจจุบัน) | 737.8 | — | — | 100.0 |
| 265/60R17 | 749.8 | +12.0 | +1.6% | 98.4 |
| 255/65R17 | 763.3 | +25.5 | +3.5% | 96.7 |