265/60R17 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถกระบะและ SUV ขนาดใหญ่ เช่น Toyota 4Runner, Jeep Wrangler และ Ford F-150
ด้วยความสูงแก้มยาง 159.0 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 60%) ยางนี้ให้การขับขี่ที่นุ่มนวลและซับแรงกระแทกจากพื้นผิวถนนได้ดี — เหมาะสำหรับการเดินทางประจำวันและการขับบนทางด่วน
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 225/50R17 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +14.2% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 225/50R17 จะแสดง 87.6 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 749.8 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 265/60R17 |
| ความกว้างหน้าตัด | 265 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 60% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 17" |
| ความสูงไหล่ยาง | 159.0 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 749.8 mm / 29.52" |
| เส้นรอบวง | 2355.6 mm / 92.74" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 424.5 |
| รอบต่อไมล์ | 683.2 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 235/60R17 | 713.8 | -36.0 | -4.8% | 105.0 |
| 255/60R17 | 737.8 | -12.0 | -1.6% | 101.6 |
| 265/60R17 (ปัจจุบัน) | 749.8 | — | — | 100.0 |
| 265/60R18 | 775.2 | +25.4 | +3.4% | 96.7 |
| 265/65R17 | 776.3 | +26.5 | +3.5% | 96.6 |
| 265/70R17 | 802.8 | +53.0 | +7.1% | 93.4 |