225/60R17 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถเก๋งขนาดกลาง เช่น Toyota Camry, Honda Accord และ Hyundai Sonata
ด้วยความสูงแก้มยาง 135.0 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 60%) ยางนี้ให้การขับขี่ที่นุ่มนวลและซับแรงกระแทกจากพื้นผิวถนนได้ดี — เหมาะสำหรับการเดินทางประจำวันและการขับบนทางด่วน
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 225/50R17 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง +6.9% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 225/50R17 จะแสดง 93.6 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 701.8 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 225/60R17 |
| ความกว้างหน้าตัด | 225 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 60% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 17" |
| ความสูงไหล่ยาง | 135.0 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 701.8 mm / 27.63" |
| เส้นรอบวง | 2204.8 mm / 86.80" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 453.6 |
| รอบต่อไมล์ | 729.9 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 225/60R16 | 676.4 | -25.4 | -3.6% | 103.8 |
| 225/55R17 | 679.3 | -22.5 | -3.2% | 103.3 |
| 225/60R17 (ปัจจุบัน) | 701.8 | — | — | 100.0 |
| 235/60R17 | 713.8 | +12.0 | +1.7% | 98.3 |
| 225/65R17 | 724.3 | +22.5 | +3.2% | 96.9 |
| 255/60R17 | 737.8 | +36.0 | +5.1% | 95.1 |