205/45R17 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถเก๋งขนาดกลาง เช่น Toyota Camry, Honda Accord และ Hyundai Sonata
ด้วยความสูงแก้มยาง 92.3 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 45%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 225/50R17 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง -6.2% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 225/50R17 จะแสดง 106.6 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 616.3 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 205/45R17 |
| ความกว้างหน้าตัด | 205 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 45% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 17" |
| ความสูงไหล่ยาง | 92.3 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 616.3 mm / 24.26" |
| เส้นรอบวง | 1936.2 mm / 76.23" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 516.5 |
| รอบต่อไมล์ | 831.2 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 205/45R17 (ปัจจุบัน) | 616.3 | — | — | 100.0 |
| 215/45R17 | 625.3 | +9.0 | +1.5% | 98.6 |
| 225/45R17 | 634.3 | +18.0 | +2.9% | 97.2 |
| 205/50R17 | 636.8 | +20.5 | +3.3% | 96.8 |