185/55R16 เป็นขนาดยางที่นิยมใช้กับรถเก๋งขนาดกลาง เช่น Toyota Camry, Honda Accord และ Hyundai Sonata
ด้วยความสูงแก้มยาง 101.8 มม. (อัตราส่วนแก้มยาง 55%) ยางนี้ให้ความสมดุลระหว่างความสบายในการขับขี่และความแม่นยำในการควบคุม — เหมาะสำหรับทั้งการขับในเมืองและการเข้าโค้งแบบสปอร์ต
เมื่อเทียบกับขนาดอ้างอิง 205/55R16 เส้นผ่านศูนย์กลางรวมของยางนี้แตกต่าง -3.5% — มาตรวัดความเร็วที่ปรับเทียบสำหรับ 205/55R16 จะแสดง 103.6 กม./ชม. ที่ความเร็วจริง 100 กม./ชม.
เมื่อเปลี่ยนยาง ตรวจสอบให้แน่ใจว่าซุ้มล้อสามารถรองรับเส้นผ่านศูนย์กลางรวม 609.9 มม. รักษาความเบี่ยงเบนของมาตรวัดความเร็วภายใน ±3% เพื่อความปลอดภัยและการปฏิบัติตามกฎหมาย
| รหัสยาง | 185/55R16 |
| ความกว้างหน้าตัด | 185 mm |
| อัตราส่วนด้านข้าง | 55% |
| เส้นผ่าศูนย์กลางล้อ | 16" |
| ความสูงไหล่ยาง | 101.8 mm |
| เส้นผ่าศูนย์กลางรวม | 609.9 mm / 24.01" |
| เส้นรอบวง | 1916.1 mm / 75.44" |
| รอบต่อกิโลเมตร | 521.9 |
| รอบต่อไมล์ | 839.9 |
| รหัสยาง | OD (mm) | Δ mm | Δ % | มาตรวัดความเร็วที่ 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 185/55R16 (ปัจจุบัน) | 609.9 | — | — | 100.0 |
| 195/55R16 | 620.9 | +11.0 | +1.8% | 98.2 |
| 205/55R16 | 631.9 | +22.0 | +3.6% | 96.5 |