255/45R18 là kích thước lốp phổ biến cho SUV và crossover như Toyota RAV4, Honda CR-V và Ford Explorer.
Với chiều cao thành lốp 114.8 mm (tỷ lệ bề mặt 45%), lốp này kết hợp cân bằng giữa sự thoải mái và độ chính xác khi xử lý — linh hoạt cho cả lái xe trong phố lẫn vào cua thể thao.
So với kích thước tham chiếu 235/45R18, đường kính tổng thể của lốp này chênh lệch +2.7% — đồng hồ tốc độ được hiệu chuẩn cho 235/45R18 sẽ hiển thị 97.4 km/h ở tốc độ thực 100 km/h.
Khi thay thế, hãy xác nhận hốc bánh xe có thể chứa đường kính tổng thể 686.7 mm. Giữ sai lệch đồng hồ tốc độ trong ±3% để đảm bảo an toàn và tuân thủ pháp luật.
| Mã lốp | 255/45R18 |
| Chiều rộng mặt cắt | 255 mm |
| Tỷ lệ thành bên | 45% |
| Đường kính vành | 18" |
| Chiều cao thành bên | 114.8 mm |
| Đường kính tổng thể | 686.7 mm / 27.04" |
| Chu vi | 2157.3 mm / 84.93" |
| Vòng quay mỗi km | 463.5 |
| Vòng quay mỗi dặm | 746.0 |
| Mã lốp | OD (mm) | Δ mm | Δ % | Đồng hồ tốc độ ở 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 255/40R18 | 661.2 | -25.5 | -3.7% | 103.9 |
| 235/45R18 | 668.7 | -18.0 | -2.6% | 102.7 |
| 245/45R18 | 677.7 | -9.0 | -1.3% | 101.3 |
| 255/45R18 (hiện tại) | 686.7 | — | — | 100.0 |
| 255/45R19 | 712.1 | +25.4 | +3.7% | 96.4 |
| 255/45R20 | 737.5 | +50.8 | +7.4% | 93.1 |
| 255/55R18 | 737.7 | +51.0 | +7.4% | 93.1 |