255/55R18 là kích thước lốp phổ biến cho SUV và crossover như Toyota RAV4, Honda CR-V và Ford Explorer.
Với chiều cao thành lốp 140.3 mm (tỷ lệ bề mặt 55%), lốp này kết hợp cân bằng giữa sự thoải mái và độ chính xác khi xử lý — linh hoạt cho cả lái xe trong phố lẫn vào cua thể thao.
So với kích thước tham chiếu 235/45R18, đường kính tổng thể của lốp này chênh lệch +10.3% — đồng hồ tốc độ được hiệu chuẩn cho 235/45R18 sẽ hiển thị 90.6 km/h ở tốc độ thực 100 km/h.
Khi thay thế, hãy xác nhận hốc bánh xe có thể chứa đường kính tổng thể 737.7 mm. Giữ sai lệch đồng hồ tốc độ trong ±3% để đảm bảo an toàn và tuân thủ pháp luật.
| Mã lốp | 255/55R18 |
| Chiều rộng mặt cắt | 255 mm |
| Tỷ lệ thành bên | 55% |
| Đường kính vành | 18" |
| Chiều cao thành bên | 140.3 mm |
| Đường kính tổng thể | 737.7 mm / 29.04" |
| Chu vi | 2317.6 mm / 91.24" |
| Vòng quay mỗi km | 431.5 |
| Vòng quay mỗi dặm | 694.4 |
| Mã lốp | OD (mm) | Δ mm | Δ % | Đồng hồ tốc độ ở 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 255/40R18 | 661.2 | -76.5 | -10.4% | 111.6 |
| 255/45R18 | 686.7 | -51.0 | -6.9% | 107.4 |
| 235/55R18 | 715.7 | -22.0 | -3.0% | 103.1 |
| 255/55R18 (hiện tại) | 737.7 | — | — | 100.0 |