235/65R17 là kích thước lốp phổ biến cho SUV và crossover như Toyota RAV4, Honda CR-V và Ford Explorer.
Với chiều cao thành lốp 152.8 mm (tỷ lệ bề mặt 65%), lốp này mang lại cảm giác lái êm ái, hấp thụ tốt các bất thường của mặt đường — lý tưởng cho việc đi lại hàng ngày và chạy đường trường.
So với kích thước tham chiếu 225/50R17, đường kính tổng thể của lốp này chênh lệch +12.3% — đồng hồ tốc độ được hiệu chuẩn cho 225/50R17 sẽ hiển thị 89.1 km/h ở tốc độ thực 100 km/h.
Khi thay thế, hãy xác nhận hốc bánh xe có thể chứa đường kính tổng thể 737.3 mm. Giữ sai lệch đồng hồ tốc độ trong ±3% để đảm bảo an toàn và tuân thủ pháp luật.
| Mã lốp | 235/65R17 |
| Chiều rộng mặt cắt | 235 mm |
| Tỷ lệ thành bên | 65% |
| Đường kính vành | 17" |
| Chiều cao thành bên | 152.8 mm |
| Đường kính tổng thể | 737.3 mm / 29.03" |
| Chu vi | 2316.3 mm / 91.19" |
| Vòng quay mỗi km | 431.7 |
| Vòng quay mỗi dặm | 694.8 |
| Mã lốp | OD (mm) | Δ mm | Δ % | Đồng hồ tốc độ ở 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 235/55R17 | 690.3 | -47.0 | -6.4% | 106.8 |
| 235/60R17 | 713.8 | -23.5 | -3.2% | 103.3 |
| 225/65R17 | 724.3 | -13.0 | -1.8% | 101.8 |
| 235/65R17 (hiện tại) | 737.3 | — | — | 100.0 |
| 245/65R17 | 750.3 | +13.0 | +1.8% | 98.3 |