255/50R20 là kích thước lốp phổ biến cho SUV và crossover như Toyota RAV4, Honda CR-V và Ford Explorer.
Với chiều cao thành lốp 127.5 mm (tỷ lệ bề mặt 50%), lốp này kết hợp cân bằng giữa sự thoải mái và độ chính xác khi xử lý — linh hoạt cho cả lái xe trong phố lẫn vào cua thể thao.
So với kích thước tham chiếu 265/50R20, đường kính tổng thể của lốp này chênh lệch -1.3% — đồng hồ tốc độ được hiệu chuẩn cho 265/50R20 sẽ hiển thị 101.3 km/h ở tốc độ thực 100 km/h.
Khi thay thế, hãy xác nhận hốc bánh xe có thể chứa đường kính tổng thể 763.0 mm. Giữ sai lệch đồng hồ tốc độ trong ±3% để đảm bảo an toàn và tuân thủ pháp luật.
| Mã lốp | 255/50R20 |
| Chiều rộng mặt cắt | 255 mm |
| Tỷ lệ thành bên | 50% |
| Đường kính vành | 20" |
| Chiều cao thành bên | 127.5 mm |
| Đường kính tổng thể | 763.0 mm / 30.04" |
| Chu vi | 2397.0 mm / 94.37" |
| Vòng quay mỗi km | 417.2 |
| Vòng quay mỗi dặm | 671.4 |
| Mã lốp | OD (mm) | Δ mm | Δ % | Đồng hồ tốc độ ở 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 255/45R20 | 737.5 | -25.5 | -3.3% | 103.5 |
| 255/50R19 | 737.6 | -25.4 | -3.3% | 103.4 |
| 255/50R20 (hiện tại) | 763.0 | — | — | 100.0 |
| 265/50R20 | 773.0 | +10.0 | +1.3% | 98.7 |