235/60R20 là kích thước lốp phổ biến cho SUV và crossover như Toyota RAV4, Honda CR-V và Ford Explorer.
Với chiều cao thành lốp 141.0 mm (tỷ lệ bề mặt 60%), lốp này mang lại cảm giác lái êm ái, hấp thụ tốt các bất thường của mặt đường — lý tưởng cho việc đi lại hàng ngày và chạy đường trường.
So với kích thước tham chiếu 265/50R20, đường kính tổng thể của lốp này chênh lệch +2.2% — đồng hồ tốc độ được hiệu chuẩn cho 265/50R20 sẽ hiển thị 97.8 km/h ở tốc độ thực 100 km/h.
Khi thay thế, hãy xác nhận hốc bánh xe có thể chứa đường kính tổng thể 790.0 mm. Giữ sai lệch đồng hồ tốc độ trong ±3% để đảm bảo an toàn và tuân thủ pháp luật.
| Mã lốp | 235/60R20 |
| Chiều rộng mặt cắt | 235 mm |
| Tỷ lệ thành bên | 60% |
| Đường kính vành | 20" |
| Chiều cao thành bên | 141.0 mm |
| Đường kính tổng thể | 790.0 mm / 31.10" |
| Chu vi | 2481.9 mm / 97.71" |
| Vòng quay mỗi km | 402.9 |
| Vòng quay mỗi dặm | 648.4 |
| Mã lốp | OD (mm) | Δ mm | Δ % | Đồng hồ tốc độ ở 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 235/60R17 | 713.8 | -76.2 | -9.6% | 110.7 |
| 235/55R20 | 766.5 | -23.5 | -3.0% | 103.1 |
| 235/60R20 (hiện tại) | 790.0 | — | — | 100.0 |