255/60R17 là kích thước lốp phổ biến cho SUV và crossover như Toyota RAV4, Honda CR-V và Ford Explorer.
Với chiều cao thành lốp 153.0 mm (tỷ lệ bề mặt 60%), lốp này mang lại cảm giác lái êm ái, hấp thụ tốt các bất thường của mặt đường — lý tưởng cho việc đi lại hàng ngày và chạy đường trường.
So với kích thước tham chiếu 225/50R17, đường kính tổng thể của lốp này chênh lệch +12.3% — đồng hồ tốc độ được hiệu chuẩn cho 225/50R17 sẽ hiển thị 89.0 km/h ở tốc độ thực 100 km/h.
Khi thay thế, hãy xác nhận hốc bánh xe có thể chứa đường kính tổng thể 737.8 mm. Giữ sai lệch đồng hồ tốc độ trong ±3% để đảm bảo an toàn và tuân thủ pháp luật.
| Mã lốp | 255/60R17 |
| Chiều rộng mặt cắt | 255 mm |
| Tỷ lệ thành bên | 60% |
| Đường kính vành | 17" |
| Chiều cao thành bên | 153.0 mm |
| Đường kính tổng thể | 737.8 mm / 29.05" |
| Chu vi | 2317.9 mm / 91.25" |
| Vòng quay mỗi km | 431.4 |
| Vòng quay mỗi dặm | 694.3 |
| Mã lốp | OD (mm) | Δ mm | Δ % | Đồng hồ tốc độ ở 100 km/h |
|---|---|---|---|---|
| 235/60R17 | 713.8 | -24.0 | -3.3% | 103.4 |
| 255/60R17 (hiện tại) | 737.8 | — | — | 100.0 |
| 265/60R17 | 749.8 | +12.0 | +1.6% | 98.4 |
| 255/65R17 | 763.3 | +25.5 | +3.5% | 96.7 |